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DIBAJI

Kitabu hiki kidogo kinahusu wewe mlei mbatizwa. Kwa ubatizo 
umeshirikishwa kikamilifu ukuhani, uongozi na unabii (ualimu) 
wa Yesu Kristu. Umeitwa kuwa mtu mwajibikaji ndani na nje ya 
kanisa.

Kitabu hiki kinakusudiwa kwa ajili yako wewe Mkristu unayeishi 
hapa Tanzania na kwa namna ya pekee hapa jimbo Katoliki la 
Moshi. Kimeandikwa kwa ajili yako, kikusaidie kujua na kuelewa 
maana ya Uongozi Bora na hivyo kushiriki kikamilifu katika utume 
wa Kanisa Mahalia.

Wakati huo huo kitabu kimeandaliwa mahususi kwa ajili ya:

-	 Kiongozi mlei wa Halmashauri ya Walei, Chama cha 
Kitume 	au jumuiya ya Kitume afahamu barabara dhamana 
ya uongozi, haki na wajibu wa kiongozi.

-	 Katekista au mwalimu wa dini shuleni

-	 Kila mkristo anayetamani kukua katika utume, kujua mambo 
ya msingi ya Uongozi bora na utume wa kanisa.

Tunalo tumaini kwamba kitabu hiki kitaeleweka na kuwasaidia 
wengi. Msomoji apate furaha ya kufahamu Uongozi bora na 
autekeleze.

Msgr. Paul Uria
Mshauri Kazi za kitume
Jimbo Katoliki Moshi
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SHUKRANI

Napenda kumshukuru Mungu kwa uhai anaotujalia siku hadi siku 
ili tutekeleze wajibu alizotupa kama Walei washiriki wa utume wa 
kanisa uletao wokovu

Namshukuru sana Msgr. Paul Uria kwa kunipa moyo wa kuandika 
kitabu hiki cha Uongozi na Stadi zake ili niwashirikishe Walei 
wenzangu mang’amuzi niliyo nayo katika uongozi na Stadi zake.

Namshukuru Mwenyekiti wa Halmashauri Walei jimbo Katoliki 
Moshi Baba Gaspar Makiluli kwa kunitia moyo nilipoanza kazi 
ya uandishi wa kitabu hiki, akitoa mawazo yake na uelewa wake 
kufikia mambo yatakayokidhi hitaji la Uongozi Walei Jimboni na 
popote watakapokitumia.

Nawashukuru wachapaji wa kitabu hiki kwa moyo wao wa 
uvumilivu pale nilipowarudiarudia kuongeza au kupunguza neno 
la uandishi.

Kwa ujumla nawashukuru wote walionisaidia kwa njia moja au 
nyingine kukiwezesha kitabu hiki kuwa kama kilivyo.

“ASANTENI SANA MUNGU AWABARIKI”
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UTANGULIZI

Baada ya kuwa katika Uongozi wa Shirika la Moyo Mtakatifu 
wa Yesu ngazi mbalimbali Parokia, Jimbo na Taifa kwa vipindi 
mbalimbali nimeshawishika niwashirikishe Walei wenzangu suala 
la Utume wa Kanisa na wajibu zetu katika kanisa.

Katika kitabu hiki nitaelezea kwa ufupi mambo yatakayokidhi 
hitaji letu kama Viongozi wa Kanisa Walei 
I.	 Kanisa ni nini?
II.	 Walei katika Kanisa
III.	 Walei na Uongozi ndani ya Kanisa

(a)	 Uongozi ni nini 
(b)	 Uongozi katika Kanisa
(c) 	 Sifa za Uongozi

	 i.	 Sifa za kiroho
	 ii.	 Sifa za kiutendaji
	 (d) 	 Wajibu wa jumla za Kiongozi katika kanisa
	 (e) 	 Majaribu Katika Uongozi
IV.	 Mikutano na taratibu za mikutano ya Halmashauri Walei, 

Vyama/Mashirika na Jumuiya za Kitume
	 Uongozi bora unapokuwepo kunaleta mafanikio lakini 

Unapokosekana kunarudisha nyuma maendeleo ya Kanisa  
na ya jamii nzima ya wanadamu.

	 Kwa kutumia kitabu hiki Walei watajifunza na kuelewa ili 
waamue kujirekebisha pale walipokuwa wakifanya tofauti 
na mwongozo wa Mapapa, Maaskofu na Mapadre wetu.

	 Tumsifu Yesu Kristu.
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SURA YA KWANZA 

KANISA

Tunapotaka kuangalia ya Walei katika Kanisa na Uongozi wa Walei 
katika Kanisa yatupasa kujua kwanza Kanisa

1.	 KANISA NI NINI?

1.1	 (a)	 Kanisa ni “Zizi” ambamo Kristo ndiyo mlango yeye asema:-
		  “Mimi ni mlango wa kondoo, anayeingia kwa kupitia kwangu 

ataokolewa” (Yoh. 10:7 - 9)
		  Katika Zizi hilo ndiko wanakusanyika kondoo ambao 

Mungu ni mchungaji wake. Yeye asema “Mimi mwenyewe 
nitawatafuta kondoo wangu (wanadamu) na kuwatunza, 
nitawakusanya kutoka nchi za mbali na kuwaleta katika nchi 
yao wenyewe, nitawapa malisho mazuri, wanaotangatanga kwa 
kupotezwa na yule mwovu nitawarudisha na wale waliodhoofu 
kiroho nitawatia nguvu”  (Ezekieli 34: 11 - 16) 

		
		  Mungu anawaahidi kuwachukua kifuani mwake wale 

wadogo na wanyonyeshao atawaongoza pole pole. (Isaya 
40: 11) Naye Kristo ndiye mchungaji mwema wa kundi hilo 
la Mungu na akawa tayari kuyatoa maisha (uhai) wake 
kwa ajili ya kondoo wake (Yoh 10:11 - 15, Pet. 5:4)

	
	 (b)	Kanosa linafananishwa na Shamba la Mungu lenye kuzaa 

sana. Yeye analilima vizuri, anaotesha humo zabibu 
zilizochaguliwa na kuyajalia lizae. Shina lake latoka 
mbinguni na kuyajalia matawi yake (sisi wana Kanisa) 
unyenyekevu ili tuwe na uhai na uwezo wa kuzaa matunda 
mema, yaani utakatifu. (Isaya 5: 1-2)
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(c)	 Kanisa ni jengo la Mungu, jengo hilo limo ndani mwetu. 
Paulo Mtume anawaambia Wakorintho “Nyinyi ni jengo 
lake Mungu” (1Kor. 3:9) Yesu ndiye jiwe la msingi (Zab. 
118:22, Mt.4:11) kwa hiyo wokovu wetu haupatikani 
kwa mtu yeyote kwa maana duniani pote binadamu 
hawakupewa jina la mtu mwingine ambaye twaweza 
kuokolewa kwalo isipokuwa jina la Yesu Kristo. (Mdo. 
4:12)

	 Jengo hilo limejengwa juu ya mwamba ambao hata 
kifo hakitalishinda. (Mt. 16:18) Limejengwa juu ya 
msingi wa mitume ambao Yesu aliwandaa miaka 
mitatu. Paulo anasema “Hakuna mtu awezaye kuweka 
msingi mwingine badala ya ule uliokwisha kuwekwa 
na Yesu Kristo. (1Kor. 3:1) jengo hilo liliwekwa chini ya 
Mtume Petro na Mahalifa wake na waandamizi wao na 
kulifanya liwe imara na lenye muungano thabiti.

(d)	 Kanisa linafananishwa na nyumba ya Mungu wanamoishi 
familia ya Mungu. (1Tim. 3:15). Nabii Ezekieli anafanisha 
Kanisa na Maskani ya Mungu katika Roho (Ez. 2:19 - 22) 
Maskani ya Mungu pamoja na wanadamu (Ufu 2:9) Mji 
Mtakatifu (Ufu.21:1) ni Yerusalemu ya juu (Ufu. 12:17)

	 Mtakatifu Thomas wa Akwimo anasema “Kanisa ni 
Mwili wa Kristo na ndani ya mwili huo uhai wa Kristo 
unapatikana kwa njia ya ubatizo ambao kwao waamini 
hufanywa mwili mmoja na Kristo (LG 6-7) (Ibara 291 
- 303) Fumbo la Kanisa” Yote haya yanakamilishwa 
na Kanisa linakuwepo kwa uwepo wa waamini yaani 
Maaskofu, Mapadre, Mashemasi, Watawa wa kiume, 
wa kike, na Walei. Hawa ndio wanakanisa.

1.2	 Kanisa la kweli 
	 Kanisa la kweli lazima liwe na alama nne 1. Moja 2. Takatifu
	 3. Katoliki  4. La mitume

(i)	 Ni moja kwasababu mwanzilishi wake ni mmoja naye 
ndiye Kristo.
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		 Yeye alimwambia Petro “Wewe ni mwamba na juu ya 
mwamba huu nitalijenga kanisa langu, wala mlango 
wa kuzimu hautalishinda. Nami nitakupa funguo za 
ufalme wa mbinguni lolote utakalofunga duniani litakuwa 
limefungwa mbinguni, na lolote utakalofunga duniani 
litakuwa limefungwa mbinguni, na lolote atalofungua 
duniani litafunguliwa mbinguni “

(ii)	 Ni Takatifu
		 Ni takatifu kwasababu mwanzilishi wake ni Mtakatifu 

Malaika Gabrieli alipomtokea mwanamwali Bikira Maria 
aliyekuwa mchumba wa Yosefu wa  Ukoo wa Daudi 
alimwambia “Mtoto atakayezaliwa ataitwa Mtakatifu Mwana 
wa Mungu” (Luka 1:35).

(ii) 	 Ni Katoliki
	 (a)	Ni Katoliki kwasababu Kristo yumo ndani yake  

Mtakatifu Ignasi anatuambia, “Palipo na Kristo ndipo 
lilipo Kanisa Katoliki. Ndani ya Kanisa hilo mna ujalifu 
wa mwili wa Kristo uliounganika.  Mungu ameweka vitu 
vyote chini ya miguu ya Yesu Kristo. (Efe. 1:22-23).

	 (b) Ni Katoliki kwa kuwa ni ya kuenea popote toka bahari 
hadi bahari na kwa mataifa yote. Nalo ni agizo la 
Yesu “Nendeni ulimwenguni kote mkawafanye mataifa 
yote kuwa wanafunzi, mkiwabatiza kwa jina la Baba na la 
Mwana na la Roho Mtakatifu, na kuwafunzisha kuyashika 
yote niliyowaamuru ninyi, tazama mimi nipo pamoja nanyi 
siku zote hata ukamilifu wa dahari” (Mdo. 28:19-20.

(iv)	 Ni la Mitume
	 Ni la mitume kwasababu limejengwa juu ya mitume 

aliowaandaa Yesu kwa miaka mitatu na kuwatuma, 
“Nendeni mkahubiri habari njema kwa kila mtu anayeamini na 
kubatizwa ataokolewa”. (Marko  16: 18 -16) Pia katakisimu 
ya Kanisa Katoliki (Ibara 118 - 870). 
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SURA YA PILI

MTAGUSO MKUU II WA VATIKANI:

Papa Yohane wa XXIII (Ishirini na tatu) alidokeza wazo la kuitisha
mtaguso Mkuu II wa Vatikani na Mtaguso uliitishwa na kuzinduliwa 
rasmi tarehe 11.10.1962, baada ya sala na matayarisho ya kitaalam. 

Papa Yohane wa XXIII alifariki tateh 03.06.1963 wakati Mtaguso 
Mkuu ukiendelea na Papa mpya Paulo wa VI, aliendeleza Mtaguso 
hadi ulipofungwa tarehe 08.12.1965.

Mtaguso ulikuwa na madhumuni ya kutoa dira mpya ya maisha ya 
Kanisa Katoliki, na hivyo kulifanya lianze Pentekoste mpya. Roho 
Mtakatifu aliwavuvia wazee wetu wa Kanisa mwanga na kanisa 
ya wanafamilia wote wa Mungu ulimwenguni. Mtaguso ukawa 
mhimili na mtetezi wa wanyonge. Mtaguso huo ulijadili hati 16, 
miongoni mwa hati hizo ilihusu Utume wa Walei na wajibu za 
Walei katika Utume wa Kanisa. 

2:0	 MLEI
2.1	 Mlei ni nini?
(a)	 Neno Mlei limetokana na lugha ya Kigiriki “LAOS” maana yake 

raia, wananchi au taifa. Katika Kanisa linaelezea ni wakristo 
wa msingi, yaani waamini wasio na daraja takatifu la upadre 
au utawa. Mtaguso Mkuu wa II ndio uliotoa maelezo ya nafasi 
ya Mlei katika Kanisa. Ukitamka Walei sio tabaka fulani ndani 
ya Kanisa, bali Walei ni wana Kanisa sawa na Maklero (Mak-
lero ni Maaskofu, Mapadre na Mashemasi) kwahiyo Walei ni 
viungo vya mwili wa Kristo ni taifa teule la Mungu mmoja, 
katika Bwana mmoja, katika imani moja na ubatizo mmoja. 
(Ef. 4:5) Mtaguso ulikazia kuwa wana Kanisa wote wana hadhi 
moja ya kuzaliwa upya-katika Kristo, wakiwa na Neema moja 
ya kuwa watoto wa Mungu, wenye wito mmoja wa kuifikia 
ukamilifu, wakipata wokovu mmoja, tumaini moja na upendo 
usiogawanyika (LG 32) Ibara ya 364 - 367 (Fumbo la Kanisa).

4



	 Maklero wanatekeleza utume wa Kanisa, wakiinjilisha 
kwa kuhubiri Injili kwa niaba ya Kanisa nzima (LG 19) 
ibara ya 330 (Fumbo la Kanisa Walei nao wanainjilisha 
kwa ushuhuda wa maisha yao ya imani na mapendao 
kwa Mungu na kwa jirani (LG 12) Ibara ya 316) (Fumbo la 
Kanisa).

(b)	 Mtume Mlei kwa ubatizo anakuwa mtume na Yesu mfuasi 
anayetumwa kwenda kwa mataifa kama mitume wengine 
wakatangaze Habari Njema, wakiwagawia watu Neema ya 
wokovu.

	 Mtaguso unawaagiza Walei washirikiane na viongozi wa 
Hierakea (Maaskofu, Mapadre, Mashemasi) na watawa 
(Mabradha na Masista) kutangaza Habari Njema. Unawasihi 
waifanye kazi hiyo  kwa bidii na ujasiri mkubwa hata 
ikifikia kuutoa ushuhuda wao wa kufia dini kwa ajili ya 
imani yao kwa Mungu na Yesu Kristo. Walei watambue 
wao ni washiriki hai wa kiungo cha mwili wa Fumbo wa 
Kristo yaani Kanisa.  Kwa kutimiza hayo wanahitajika 
kujirekebisha upya, 	  wakirudisha uhusiano wao mwema 
na Mungu na kuishi maadili mema ya kumpendeza Mungu.

(c)	 Siku ile ya Pentekoste, Roho Mtakatifu aliwaondolea Mitume 
Walei na waamini wote woga na wasiwasi na kueneza 
Habari Njema. Hii ndiyo ile siku ya ahadi ya Yesu aliyoahidi 
kumpeleka Roho Mtakatifu ilipotimia. Mitume na wafuasi 
walipata nguvu ya kutangaza Injili. (Mdo. 2:4 - 36).

(d)	 Yesu Kristo aliweka Utume wa Walei mikononi mwao, 
wakitiishwa huo mzigo wenye heshima wa kueneza Injili 
ili azimio la wokovu la Mungu liwafikie watu wote wa 
nyakati zote na mahali pote duniani (LG 33) (ibara 371) 
Fumbo la Kanisa. Wafundishe imani Katoliki kwenye 
familia zao, jumuiya ndogondogo, shule za msingi, Parokia 
n.k. Wakifundisha upendo, Utii, Huruma, Msamaha na 
Uaminifu. Wakilea miito ya Upadre, Utawa na Ndoa safi, 
familia zao ziwe shule nao wakiwa waalimu.
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2.2	 UTUME WA WALEI

	 	 Mtaguso Mkuu wa II wa Vatikani unatufafanulia Utume 
wa Walei kuwa ni kule kushiriki kwa Mlei, Utume wa 
Kanisa uletao wokovu.

		  Ni kule kutimiza Utume huo ambao Walei wote 
wamepewa na Mungu mwenyewe kwa njia ya Ubatizo 
na Kipaimara. Kwa Ubatizo Mlei anakuwa mwana wa 
Mungu na Mfuasi wa Kristo, kwa Kipaimara Mlei 
anakuwa askari hodari wa Kristo aweze kumtangaza 
Mungu na Yesu Kristo yaani wanawekwa na kufanywa 
watendaji katika Taifa takatifu la  Mungu wakimshuhudia 
Kristo mahali pote (AA3) Ibara 918 (Utume wa Walei) 

KAZI ZA KITUME AMBAZO MITUME WALEI HUZIFANYA
Kazi za Kitume ambazo kwanza Walei wanajenga nazo Kanisa.
(i)	 Pale wanapojitoa kwa hali na mali na kwa kujitoa kwa kazi 

mbalimbali za kikanisa. Mtaguso anawaagiza Walei wazoea 
kufanya kazi bega kwa bega na Mapadre wao, wapende kujitoa 
kwa bidii na kwa uwezo wa kila mmoja kadri walivyo 
kirimiwa na Mungu wakifahamu Kigango au Parokia ni 
vya wana Kigango na Wanaparokia. Hivyo watunze Jimbo 
lao, Taifa lao na Kanisa la ulimwengu. Walei watambue 
kuna michango ya Kigango, Parokia, Jimbo, Taifa na ya 
Kimataifa (AA 10) Ibara 950 - 968 (Utume wa Walei).

(ii)	 Pale Walei wanapoonyesha uwepo wa Kristo katika hali zao 
za maisha wakimshuhudia Kristo kwa imani, wakamtangaza 
Mungu na Yesu Kristo wakifafanua, mafundisho yake na 
kuyaeneza kadri ya hali na uwezo wao na kuyakiri 
kiaminifu. Pale wanapositawisha mpango wa malimwengu 
kwenye maisha yao ya nyumbani, kazini, ya kiutamaduni 
na ya kijamii. (AA 16) Ibara 972 - 974 (Utume wa Walei). 
Malimwengu ni yale mambo ya kidunia wakiyafanya 
yaendane na mpango wa Mungu na amri zake.
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(iii)	 Pale Walei wanapoishi wakivumilia kwa hiari magumu na 
mateso wanafananishwa na kuyabeba mateso ya Yesu Kristo 
Mteswa. Mtume Paulo anatuambia “Kila siku mwachukua 
miili yenu kwa kuuawa ili uzima wa Kristo udhiirishwe” 
(2Kor 4:10) Yeye mwenyewe anakiri “Sasa nafurahia mateso 
niliyonayo nikitimiza katika mwili wangu yale yaliyopungua 
katika mateso ya Kristo na kwa ajili ya mwili wake yaani Kanisa” 
(Wakolosai 1:24).Hivyo kwa matendo ya Walei kila siku, kwa 
sala zao kwa maisha yao ya ndoa na familia, kwa kazi ngumu 
za kila siku, kwa taabu za maisha, vyote wakivichukua kwa 
uvumilivu vinageuka dhabiu za kiroho zinazokubalika na 
Mungu kwa njia ya Yesu Kristo (1Pet. 2:5).

(iv)	 Pale Walei wanaposhiriki ibada za pamoja, Misa Takatifu, 
Kuabudu Ekarisiti. Njia ya msalaba, Rozali Takatifu, 
Sakramenti ya Upatanisho  wanashiriki Utume wa Kanisa. 
Utume wa Walei katika Kanisa unafanikiwa kwa urahisi 
zaidi pale unapofanyika kama “UTUME WA PAMOJA” yaani 
ushirikiano. Yesu Kristo anasema, “Walipo wawili, watatu 
wamekusanyika kwa jina langu, nami nipo papo hapo katikati 
yao. (Mt. 18:20).

	 UHUSIANO WA WALEI NA VIONGOZI HIERAKIA NA 
WATAWA

	 Mtaguso unawahimiza viongozi Hierakia kutambua wajibu 
zao za kushiriki shughuli katika kujenga Kanisa Mwili 
wa Kristo, kindugu na viongozi wao kwa ajili ya Kanisa. 
Mapadre wasaidie Walei kuyafahamu mafundisho ya Kanisa 
ili wakuze maisha yao ya kiroho, wawe na mawasiliano ya 
kindugu na Walei wao, wawe na upamoja katika njia zile 
zinazoleta matunda mengi katika kazi za Walei za Kitume 
ili Walei wapate kustawisha roho ya umoja katika Kanisa 	
na katika vyama vyao vya Kitume.
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	 Watawa wa Kiume na wa kike wanaombwa na Mtaguso Mkuu 
wa Vatikani wasitahi matendo ya Walei wakiwaimarisha 
kulingana na katiba zao za Halmashauri Walei katika matendo 
hayo ya kitume, wawasaidie kwa moyo Walei katika matendo 
hayo yao, wakisimamia, wakiwasaidia waweze kukua kiimani 
wakishirikiana na viongozi Hierakia ̀ (AA 25) Utume wa Walei.

	 Mtaguso wawaambia Walei kuwa nao wanapaswa kuwa na 
uhusiano mwema na viongozi wao wa Hierakia na wakipokea 
kutoka kwao Neno la Mungu na Sakramenti mbalimbali. Walei 
wanashauriwa wawajulishe wachungaji wao mahitaji yao na 
matakwa yao kwa uhuru na matumaini wakiwa kama mwili 
ulivyo na viungo vingi kila kimoja kikihusiana na kiungo 
kingine ili kuujenga mwili mmoja, kukiwa hakuna utengano 
(1Kor 12: 20, 25 - 27).

3.0	 WALEI NA UONGOZI NDANI YA KANISA	
3.1	 Baraza la Maaskofu Katoliki (TEC) walitafsiri hati zote 16 za 

Mtaguso Mkuu wa II wa Vatikani na kuanza kuzifanyia kazi. 
Hati ya Utume wa Walei ilianza utekelezaji wake mwaka 1968 
kwa kuandaa KATIBA YA BARAZA LA WALEI TANZANIA, 
na uchaguzi wa viongozi Walei zilianza mwaka 1969. Viongozi 
waliochaguliwa kuanzia Parokia, Jimbo na Taifa. 

	 Mwaka 1979 Maaskofu Katoliki Mashariki mwa Afrika 
(AMECEA)(Association of Member, Episcopal Conference 
of Eastern Africa) walitamka kuwa “Hakuna njia nzuri na 
mahususi ya kufanya Kanisa KATOLIKI Mashariki mwa Afrika 
limwilishe  tamaduni nzuri za watu na kuliwezesha kujitegemeza 
KUIENEZA INJILI, KIUTUMISHI NA KIUCHUMI isipokuwa 
kwa njia ya JUMUIYA NDOGONDOGO ZA KIKRISTO.
i.	 Katika Jumuiya Walei wafundishe Injili “Kuhubiri Injili 

kwa  kila kiumbe, aaminiye ataokoka” (Marko 16: 15-16)
ii	 Katika Jumuiya Walei waongoze wenzao: Kama vile Mwana 

wa Adamu (Yesu) hakuja kutumikiwa bali kutumikia na kutoa 
nafsi yake iwe jidia ya wengi (Mt. 2:28)
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(iii)	 Kiuchumi yaani Walei wachangie kwa hali na mali kadri 
Mungu alivyowakirimia ili kulitegemeza Kanisa “leteni 
malimbuko Sadaka zenu na matunda ya miti, mvinyo na 
mafuta kwa makuhani, nyumbani mwa nyumba ya Mungu 
wenu, Zaka za ardhi na mifugo ya wanyama. Semeni sisi 
hatutaiacha nyumba ya Mungu, Mungu wetu ikae katika hali 
ya kuharibia “ (Nehemia 10: 37 -39)

	 Nabii Hagai anasema, “Mlitazamia vingi kumbe mkavuna 
vichache, tena mlipovileta nyumbani nikavipeperusha. Ni 
kwa sababu gani, asema Bwana wa Majeshi. Ni kwasababu 
ya nyumba yangu inayokaa katika hali ya kuharibika, wakati 
nyinyi mnakimbilia kila mtu nyumbani kwake” (Hagai 1:9). 
Atazuia Mbingu zisitoe umande, nchi isitoe matunda kama 
hatutoi ipasavyo ili kulitegemeza Kanisa.

	 Katika kutekeleza tamko la Maaskofu hao wa AMECEA, 
Maaskofu Katoliki Tanzania walianza kuunda Jumuiya 
ndogondogo za Kiristu na Baraza la Walei likawa linaanza 
chaguzi za viongozi kuanzia JNNK hadi Taifa. Katiba ya 
Baraza la Walei Tanzania iliendelea kuongoza hadi mwaka 
2000 tulipoadhimisha Jubilei Kuu miaka 2000 tangu kuzaliwa 
kwa Bwana wetu Yesu Kristu. Baraza la Maaskofu Katoliki 
Tanzania walipoona umuhimu wa kuwa na marekebisho ya 
katiba ya Baraza la Walei iliyoanza mwaka 1969.

	 Mwaka 2004 tarehe 6 Januari Katiba mpya ilitangazwa rasmi 
yenye jina Halmashauri ya Walei Tanzania.
(i)	 Ni chombo cha kuwaunganisha Walei wote kutoka 	

Jumuiya ndogondogo za Kikristo, vijiji/Mtaa kanda, 
Vigango, Parokia, Jimbo na Taifa.

(ii)	 Ni chombo cha kitume kinachoundwa kwa ajili ya 
kushauri juu ya ustawi wa UTUME  wa Walei na 
kinaendeshwa na Walei wenyewe wanaochaguliwa 
kihalali kulingana na Katiba na ushauri wa jumla wa 
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	 viongozi Hierakea agizo la Mtaguso Mkuu (AA 20) Ibara (1992 
-1993) Utume wa Walei.

3.	 UONGOZI WA WALEI NDANI YA KANISA

	 (a)	 UONGOZI NI NINI?
		 Uongozi ni ile nafasi anayopewa mtu kwa kutumiwa 

“UWEZO” wake akawaongoza, waongozwa kufikia malengo 
yaliyotarajiwa. Uwezo upo katika maneo au matendo au vyote 
kwa pamoja, uongozi nao una sehemu mbili:
1.	 Uongozi mzuri: (Huyu tunamwita kiongozi bora) 

Kikanisa huyu atawaongoza watu kuupata wokovu 
wanaouwania (Ufalme wa Mbinguni).

2.	 Uongozi mbaya: (Huyu tunamwita kiongozi mbaya 
kwani hatawafikisha waongozwa kufikia malengo 
yaliyotarajiwa) Kikanisa atapeleka watu motoni, 
Yesu anasema, “Kipofu akimwongoza kipofu mwenzie  wote 
wawili watumbukia shimoni” (Mt 15:14)

	 MUNGU HUTENGENEZA VIONGOZI WAKE:
	 Tunajifunza haya kwa Musa, Mungu alimwita Musa na 

kumwambia, “Nakutuma kwa Farao Mfalme wa Misri, ukawatoe 
watu wangu nchini Misri, watu hao ni Waisraeli”

	
	 Musa hakuamini kuwa ana uwezo wa kuongea na Farao 

Mfalme wa Misri, wala uwezo wa kuwaambia hao Waisraeli 
lengo lake la kuwatoa nchini Misri na anawapeleka wapi, 
	ndipo anamjibu Mungu “Mimi ni nani hata niende mbele ya Farao 
Mfalme wa Misri niwatoe Waisraeli nchini Misri? Je, hao Waisraeli 
watanielewa? “(Kut. 3: 10 - 11).

	 Mungu aliona jambo fulani kwa Musa, nalo ndilo analotamani 
kulitumia.
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	 Hivyo Mungu anamwambia Musa “Bila shaka mimi nitakuwa 
pamoja nawe katika kumwendea Farao na katika kuongea na hao 
Waisraeli” (Kut. 3:12) Mungu alimtengeneza Musa awe 
chombo chake cha Ukombozi.

	 Tunajifunza kwa Yeremia “Mungu anamwambia Yeremia, 
“Kabla sijakuumba katika tumbo nalikujua na kabla hujatoka 
tumboni nalikutakasa uwe Nabii wa mataifa” Yeremia anajibu, 
“Aaa Bwana Mungu! Tazama siwezi kusema maana mimi 	  n i 
mtoto, “Bwana  akamwambia, “Usiseme mimi ni mtoto maana 
utakwenda kila mahali nitakapokutuma nawe utasema kila neno 
nitakalokuamuru. “Usiogope kwa sababu ya hao maana mimi 
nipo pamoja nawe. Ndipo Bwana akanyoosha mkono wake 
akamgusa Yeremia kinywa chake na kumwambia “TAZAMA 
NIMETIA MANENO YANGU KINYWANI MWAKO” (Yer. 
1: 5-9). 

	 Mungu huwatengeneza viongozi wa kufanya yale atakayo 
yafanyike na kufanikisha pamoja na wote wampendao yaani 
wale aliowaita kadri ya kusudi lake. (War. 8:28)

(B)	 UONGOZI KATIKA KANISA
	 Uongozi katika Kanisa ni Utumishi, ni huduma sio mahali 

pa kujipatiza marupurupu. Anatazamiwa awe kiongozi 
bora. Kiongozi bora ni yule anayetambua wajibu wake, 
anayejituma, na anyemshirikisha Mungu yale anayoyafanya. 
Ni yule anayewaongoza wenzake kuzijua njia za kuwaelekeza 
na yeye mwenyewe akiwa mstari wa mbele na wenzake 
wakimfuata.

11



Baadhi ya watu wamezaliwa na vipaji na sifa za uongozi bora 
wengine wakitengenezwa na Mungu, wengine wakiwa viongozi 
bora kwa:-
(i)	 Kutaka ndani mwake, yaani kuwa na nia ya kuongoza
(ii)	 Kujifunza kutoka kwa Viongozi bora
(iii)	 Kuomba ushauri kutoka kwa viongozi Hierakea.
(iv)	 Kushiriki Semina na mikutano mbalimbali
(v)	 Kujisomea vitabu, magazeti na vipeperushi vinavyoeleza juu 

ya uongozi.

Vingozi wa Kanisa wanapaswa wawe chumvi na mwanga kwa wale 
wanaowaongoza (Mt. 5:13 -16) Wawe kielelezo kizuri kwa wengine 
(Luka 6:39). Aonekane kama kioo kwa wale wanaomtazama. 
Uongozi katika Kanisa lazima uongozwe na kuimarishwa na Roho 
ya Injili.

Awe na Sifa zifuatazo:-
(C)	 SIFA ZA KIROHO

1.	 Awe msomaji wa Neno la Mungu (Biblia) na kutafakari. 
Neno la Mungu humfanya Kiongozi kukua Kiroho, tena 
ni taa ya miguu yake na mwanga wa njia yake (Zab. 119: 
105). Kutokusoma neno la Mungu kunamfanya kiongozi 
kudumaa kiroho, kuwa na “UKIRO”	 (upungufu wa 
kinga rohoni). Kiongozi wa namna hiyo huwaongoza 
waongozwa motoni badala ya mbinguni.

2.	 Awe anashiriki Liturujia ya Ekarisiti (MISA) Jumapili na 
siku za amri.	

3.	 Awe anashiriki Ekarisiti Takatifu mara kwa mara na 
kushiriki Sakramenti ya Upatanisho.

4.	 Awe anaishi kiaminifu ndani ya ndoa na nje ya ndoa kwa 
wenye ndoa na wasio na ndoa. 

5.	 Nyumba yake iwe kikanisa kidogo cha sala (KKK 2685) 
shule
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ya Imani, huruma, utii, mapendo na matumaini. Mahali pa kulea 
miito ya Upadre, Utawa na ndoa safi.

(D)	 SIFA ZA KIUTENDAJI
Hizi ni sifa za mwili, za akili, kitaalamu na kitabia
1.	 Kumwamini Mungu Kuwa na hakika ya mambo yatarajiwayo 

kati ya mambo yasiyoonekana (Ebr. 11:1). Abraham 
anaambiwa “Toka hapa wewe katika nchi yako uende mpaka 
nchi nitakayo kuonyesha iwe Urithi wako nami nitakufanya 
taifa kubwa na kulikuza jina lako” (Mwa. 12:1-4) Abrahamu 
kwa kuamini hakuna lisilowezekana kwa Mungu aliondoka.

	 Abrahamu akampokea kwa furaha mtoto Isaka katika 
uzee wake, Mungu akamwambia “Mchukue mwanao 
umpendaye Isaka ukamtoe sadaka ya kuteketezwa. Kwa 
imani akamchukua na kumweka tayari kwa sadaka. Mungu 
aliona imani yake akambariki” (Mwa. 22:1-18)

	 Bikira Maria anaambiwa “Tazama utachukua mimba na kuzaa 
mtoto mwanaume utamwita jina lake Yesu”. Maria akauliza 
“Litakuwaje neno hili maana mimi simjui mume” Maria 
anajibiwa “Roho Mtakatifu atakushukia na kitakachozaliwa 
kitaitwa kitakatifu Mwana wa Mungu. Maria kwa Imani 
kwa Mungu akasema “Mimi ni mtumishi wa Bwana na iwe 
kwangu kama ulivyosema “(Luka: 1:31-38)

2.	 Kujiamini na Kuamini wengine: Kiongozi lazima ajiamini 
kuwa anaweza kuongoza waamini wale anaowaongoza.

3.	 Uhusiano mwema: Kiongozi lazima awe na mahusiano mema 
na viongozi wenzake na viongozi wa Hierakea.

4.	 Kutumika: Kiongozi lazima awe tayari kutumikia wale 
anaowaongoza. Yesu anasema “Mavuno ni mengi, wavunaji 
wachache, mwombeni Bwana wa mavuno apeleke watenda 
kazi katika mavuno yake (Luk. 10:2) Kielelezo ni Yesu, yeye 
hakuja atumikiwe bali atumika (Mt. 20:28)

13



5.	 Kujitolea: kiongozi lazima awe mtu wa kujitolea, awahimize 
anaowaongoza kujitolea. Mtaguso unawahimiza Walei 
wajitolee  katika kufanya kazi bega kwa bega na Mapadre 
wao. (AA 10) (Ibara 950 Utume wa Walei).

6.	 Kuwa na Upendo, Uvumilivu na Unyenyekevu: Kuwapenda 
wote bila ubaguzi wa rangi, jinsia, cheo n.k. Kuwa na 
uvumilivu kwa yanayoweza kutokea, kashfa, masengenyo, 
kuwaziwa vibaya n.k. Kunyenyekea wote na kutii viongozi 
Hierakea na waongozwa.

7.	 Kuwa msiri: Kiongozi lazima ayasitiri madhaifu ya watu, 
asiwe mpepetaji, akawavunja wengine moyo katika imani.

8.	 Kuwa Mshirikishaji: Kiongozi lazima awashirikishe wale 
anaowaongoza yale anayoyafanya na kushirikisha viongozi 
Hierakea.

9.	 Kuwa na mtazamo mpana: Kiongozi lazima awe mbunifu 
wa mambo yatakayoleta maendeleo ya Halmashauri Walei 
Chama cha Kitume ngazi zote JNNK, KIGANGO, PAROKIA, 
JIMBO, TAIFA NA JAMII INAYOWAZUNGUKA.

10.	 Kuandaa Viongozi: Ni vema na ni haki kuwandaa Viongozi 
watakaoendeleza Halmashauri Walei au Chama cha Kitume 
ngazi zote baada ya wewe kuacha uongozi kwa sababu yoyote 
ile mfano: uhamisho, Uzee, Ugonjwa na Kifo n.k.

(E)	 WAJIBU WA JUMLA WA VIONGOZI:
1.	 Kudumisha utume wa Walei kwa kuimarisha maisha 

ya kiutakatifu miongoni mwa Walei.
(a)	 Kwa kuwahimiza Walei kujenga Mwili wa Kristo 

yaani waishi pamoja kindugu (Mdo. 2: 2 - 46).
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	 (b)	 Kuwahimiza Walei kuutafuta na kuufikia utakatifu 
yaani waupate uzima/Ufalme wa Mbinguni.

2.	 (a) 	 Kustawisha Utume wa familia na Uinjilishaji wa Kina.
	 (b)	 Kuhakikisha familia unazoziongoza zimeimarika 

kiutendaji na kimaadili.
	 (c)	 Familia unazoziongoza zitambue kuwa katika familia 

ndimo utakatifu unamojengwa. Kila anayezaliwa humo 
atambulike ni zawadi ya familia (Zab. 127:3). Ni mahali 
pa kulea imani, ni shule ya sala/dini (KKK 2685) shule 
ya Upendo, Utu, Utoaji na maadili mema.

	 (d)	 Kuzifanya familia zikwepe matendo yasiyoendana na 
mapenzi ya Mungu.
(i)	 Kusiwepo na washirikina
(ii)	 Kusiwepo walevi wa kupindukia, wanywa gongo,  

wavuta bangi na wenye kutumia madawa ya 
kulevya 

3.	 Kushauri Walei kushiriki Ujenzi wa Kanisa mahalia. Ushauri  
unaowaongoza njia mbalimbali za kujipatia kipato halali 
kwa ajili ya matumizi yao binafsi, kuchangia maendeleo 
ya Kanisa kwa manufaa ya wanakanisa na jamii inayo 
kuzunguka, mfano kujenga chekechea, chuo cha ufundi, 
zahanati, mashine ya kusaga n.k. Wewe kiongozi ukiwa 
mstari wa mele katika kuchangia.

4.	 Kudumisha Moyo wa Sala na Ibada miongoni mwa Walei 
unaowaongoza wajue kusali ni kuongea na Mungu, ni 
kuinua mioyo na roho zao kwa Mungu (KKK 2590) Wawe 
na sala za maombi kwani tunayo mengi tunayohitaji kutoka 
kwa Mungu, kwa Yesu kwa Roho Mtakatifu, kwa malaika 
walinzi, kwa watakatifu n.k. Tunajifunza kutoka kwa Yesu, 
hakufanya lolote bila kusali kwanza:

	 (a)	 Kabla ya kuteua Mitume alienda mlimani ili kuomba 
akakesha usiku kucha. (Luka 6:12-16)
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	 (b)	 Alipokaribia kukamilisha kazi yake alienda katika 
bustani ya mizeituni kuomba (Mt. 26:36 - 39)

	 (c)	 Anatuombea katika yote (Yoh. 17: 1-26)
	 (d)	 Anatuhimiza “Ombeni nanyi mtapewa, tafuteni nanyi 

mtaona, bisheni nanyi mtafunguliwa. (mt. 7:7-11)
	 (i)	 Wawe na Sala za kushukuru (Zab. 105: 1 -5)
	 (ii)	 Kuwe na Sala za kumsifu Mungu. Tunashauriwa 

“Umsifu Mwenyezi Mungu ee nafsi yangu” (Zab. 
104:1)

5.	 Kustawisha vikundi mbalimbali vya kitume katika eneo lako. 
Kuhakikisha kuwa kuna wanachama wa Vyama Mashirika 
/Jumuiya ya Kitume kuanzia JNNK hadi Parokia, Jimbo na 
Taifa. Kanisa linashauri watoto wote walioanza chekechea 
lazima wajiunge na Shirika la Utoto Mtakatifu wa Yesu, 
huko watapata malezi bora na kujifunza sala na nyimbo za 
kidini.

	  	 Wakishapata Komunyo ya kwanza, wa kiume wajiunge 
na Shirika la Mt. Aloisi na wa kike Bikira Maria. Huko 
wataendelea kupata malezi na kuilea miito yao.

	 	 Wakifikia ujana wajiunge na Vyama vya vijana 
mashuleni TYCS na VIWAJIMO (Vijana wa Wakatoliki 
Wafanyakazi

	 	 Wakifikia Kuoa/Olewa wa kiume wajiunge na Shirika 
la Mt. yosefu, huko atapata mafundisho jinsi ya kulea 
familia Takatifu, aombe maombezi ya Mtakatifu huyo.

		 Wa kike ajiunge na shirika la Mt. Anna, atajifunza  kutoka 
kwa Mt. Anna, Mt. Monika, Bikira Maria namna njema ya 
malezi na kuombea watoto wao. 
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	 Uzeeni wajiunge na Shirika la Mt. Augustino (Wazee na 
Wastaafu) wapate nafasi ya kumshukuru Mungu kwa 
uhai, maisha, mapaji aliyowakirimia na kuomba kifo 
chema.

	 Kuna Vyama na Mashirika mengine kama moyo Mt. wa 
Yesu,  Legio Maria, Kazi za Roho Mtakatifu, Wafransisco, 
Wasekulari n.k . Ni wajibu wa kila kiongozi kushauri 
watu anaowaongoza wajiunge, naye awe mmojawapo 
wa wanachama ili ajitafutie utakatifu na kutaka kufuza 
wengine.

6.	 Kuhamasisha Shughuli za Maendeleo
(i)	 Kuhimiza watu wafanye kazi kwa bidii na kwa 

kitaalamu wajipatie kipato badala ya kuwa wazururaji, 
wakaaji kijiweni, wakinywa gongo, wakitumia madawa 
ya kulevya n.k.

(ii)	 Kuwahimiza Walei washiriki mambo ya siasa 
wakipenyeza “Ukristo” wao ndani wakikemea  rushwa 
na dhuluma ipatikanayo kwa njia zisizo halali (Isaya 
33:15) wakiwa sauti kwa wasio na sauti, wakitetea 
wazee, wajane, mayatima, walemavu, watoto n.k wapate 
haki msingi zinazowapasa.

(iii)	 Kuhamasisha walei unaowaongoza waanzishe/
wajiunge na vikundi vitakavyowaletea maendeleo 
kama SACCOS au VICOBA (Village Community Bank) 
waweze kuweka hisa zao na kukopa kwa wakati hitaji.

7.	 Kuhimiza Utumiaji wa miundo inayokubalika na Kanisa 
katika kulinda na kutetea uhai.
(i)	 Watu wajue kutoa mimba ni kuua, tena ni dhambi ya 

mauti, watambue damu ya viumbe hivyo inamlilia 
Mungu, na siku ya mwisho wataulizwa, “Umefanya 
nini? (Mwa. 4:10)
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(ii)	 Wajue haki za binadamu kama vile haki ya kuishi, 
kuheshimiwa, kudhaminiwa, kusamehewa, kuhurumiwa, 
n.k.

8.	 Kushirikiana na Viongozi Hierakia ngazi zoe katika 
kutekeleza majukumu ya Kanisa.

	 Walei washirikiane bega kwa bega na viongozi wao wa kiroho 
katika majukumu ya Kanisa bila kusema hili ni la Padre hili 
ni la Mwenyekiti wa Parokia/Kigango bali washirikiane na 
kuwajibika. Katika Kanisa kila Mlei anapaswa atende kadri ya 
uwezo aliokirimiwa na Mwenyezi Mungu. Watambue agizo 
la Mtaguso. (AA 10:950 - 95)

	 WAJIBU WA KIONGOZI MMOJA MMOJA:
	   MWENYEKITI
	 (i)	 Kuongoza mijadala katika mikutano akizingatia:-

(a) 	Kuwahi kabla ya wote ili akishirikiana na Katibu 
waone yote yapasayo kuwemo kwenye mkutano 
yamekamilika, akizingatia muda ulipangwa katika 
ratiba.

(b)	 Kutoa nafasi sawa kwa kila mzungumzaji au mtoa 
hoja bila upendeleo.

(c) 	Kuheshimu na kupokea maoni ya wengi yaani 
“Demokrasia”

(d) 	Kutumia lugha safi, maneno yanayoeleweka, maelezo 
yaliyo sahihi na mifano inayofaa.

(ii)	 Kutayarisha Dondoo (Agenda) kwa ushirikiano na 
viongozi, Kamati tendaji na hasa katibu.
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(iii)	 Kutoa neno au uamuzi wa mwisho baada ya majadiliano 
katika masuala fulani kadri ya busara yake au kwa kuomba 
ushauri kwa viongozi Hierakia katika Kigango/Paroko/
Wakili Paroko.

	 Katika Vikarieti - Vikari / Katibu wa Vikari katika Jimbo 
Mkurugenzi wa Idara ya Utume wa Walei / Askofu.

	 Katika Taifa - Katibu Mtendaji TEC / Askofu wa Idara ya 
Utume wa Walei (TEC)

(iv)	 Kufuatilia utekelezaji wa maazimio /mapendekezo 
yakiwemo yatokanayo na kikao/mkutano. 

(v)	 Kupokea maelezo (miongozo) kutoka kwa viongozi wa 
Kanisa - Padre, Askofu, Papa kwa utekelezaji 

(vi)	 Kutoa taarifa ya kikundi anachoongoza kuhusu 
yaliyotekelezwa na yanayotarajiwa

(vii)	 Kushirikiana na viongozi wa Vyama, Mashirika na Jumuiya
	 za Kitume kwa kuhakikisha vipo, akivishauri, akivitia 

moyo
	 na kuviimarisha pale inapobidi.

	 MAKAMU MWENYEKITI:
	 Majukumu

(i)	 Anafanya yote anayofanya Mwenyekiti akimsaidia 
shughuli 	zote za uongozi ngazi husika.

(ii)	 Anachukua nafasi ya Uenyekiti akifanya shughuli zote 
zinazo mhusu Mwenyekiti wakati hayupo isipokuwa 
kama kuna zinazokatazwa na Katiba.

	 KATIBU:
Huyu ni Mtendaji mkuu wa shughuli zote za Halmashauri 
Walei, Vyama, Mashirika na Jumuiya za Kitume.
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Majukumu:-
(i)	 Kuijua na kuieleza kwa ufasaha katiba ya Halmashauri  

Walei Chama /Shirika/Jumuiya ya Kitume bila kupoteza 
lengo

(ii)	 Kumshauri Mwenyekiti ili mawazo yao yalingane.
(iii)	 Kutayarisha dondoo (agenda) za vikao na mikutano 

akishirikiana na viongozi kamati tendaji na hasa 
Mwenyekiti.

(iv)	 Kuitisha mikutano /vikao kwa kuandika barua akizingatia 
agizo la katiba. Kutoa taarifa kwa viongozi mbalimbali 
wanaohusika kupewa taarifa au kualikwa kuhudhuria.

(v)	 Kama kuna Semina, anaandaa kwa ushirikiano na Kamati 
Tendaji, Wakufunzi, Mgeni rasmi wa kufungua na kufunga.

(vi)	 Kuandaa chumba cha mkutano au Semina akihakikisha 
kuna viti vya kutosha, vifaa vya kuandikia, ubao, karatasi, 
makabrasha, kalamu n.k.

(vii)	 Kuwakaribisha wageni na kuwaelekeza mahali pa kukaa. 
(viii)	Kuandaa muhtasari wa vikao na mikutano na kuwasomea
		 wajumbe katika vikao na mikutano iliyopita ili 

kuwakumbushia yaliyojadiliwa na yaliyotekelezwa na 
namna ya kutekeleza yale ambayo bado kwa ufanisi zaidi.

(ix)	 Kushughulikia barua zote za kiofisi
(a)	Kuhakikisha yaliyoagizwa kwenye barua yamewafikia 

walengwa
(b)		Zinazohitajika kujibiwa zimejibiwa ipasavyo.
(c)		 Kuzihifadhi katika majalada

(x)	 Kuhifadhi na kutunza kumbukumbu za Halmashauri ya 
Walei, Vyama, Mashirika, Jumuiya za Kitume. Idara ya 
Utume ya Walei, Baraza  la Maaskofu Katoliki Tanzania 
(TEC) wanahimiza kumbukumbu zote zihifadhiwe kwa 
mtu binafsi, kumekuwepo matatizo ambayo ni upotevu 
wa kumbukumbu kwa kung’ofolewa kwa makusudi na 
kupoteza malengo / uhakika.

(xi)	 Kufuatilia Utekelezaji wa maazimio / mapendekezo yote 
yaliyopitishwa katika vikao/mikutano na ya Kanisa.
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	 KATIBU MSAIDIZI

Majukumu
(i)	 Kumsaidia bega kwa bega Katibu katika kazi zote za ukatibu.
(ii)	 Kuchukua nafasi ya Ukatibu wakati Katibu hayupo.
(iii)	 Kupokea maelezo kutoka kwa Katibu na kuyatekeleza.

	 MTUNZA HAZINA: Sifa kuu ya Mtunza Hazina ni kuwa 
“MWAMINIFU, KUSOMA, KUANDIKA NA KUHESABU”

Majukumu
(i)	 Kutunza mali, fedha za kikundi na kuweka kumbukumbu 

zake.
(ii)	 Kuweka hesabu za mapato na matumizi zikionyesha salio
	 anzia, fedha zinazopatikana, matumizi yaliyokuwepo na salio 

bakia.
(iii)	 Kubuni mipango na mbinu za kuzalisha mali kwa ushirikiano
	 na kati tendaji na ushauri wa viongozi Hierakea.
(iv)	 Kufuatilia utekelezaji wa maazimio ya vikao na mikutano 

yanayohusu fedha na miradi.
(v)	 Kutoa taarifa ya fedha yaani mapato, matumizi na vitu vya
	 vikundi katika vikao/mikutano.

	 Idara ya Utume wa Walei Baraza la Maaskofu Katoliki 
Tanzania inashauri na kusisitiza taarifa ya fedha itolewe kila 
baada ya miezi mitatu (3) April, Julai, Septemba na Desemba

UTARATIBU WA MIKUTANO KWA UJUMLA:
Yafuatayo ni mambo ya kuzingatia wakati wa kuongoza/kushiriki 

mkutano.
1.	 Kugawa karatasi za agenda na ratiba (katibu)
2.	 Kupeana taarifa mbalimbali kama zipo, salamu, pongezi,
	 matashi mema kutoka kwa labda Mgeni rasmi mwalikwa, 

vikari, Askofu n.k.
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3.	 Kufunga mkutano kwa sala, Neno kutoka maandiko 
Matakatifu, Tafakari fupi na Neno la Ufunguzi. 

4.	 Wajumbe kurithiwa dondoo (Agenda).
5.	 Kujitambulisha iwapo kuna washirii au mgeni mwalikwa na 

ni mara yake ya kwanza kushiriki.
6.	 Kusoma muhtasari wa kikao/mkutano uliopita, kufanya 

masahihisho na baada ya kukubaliana na wajumbe, 
Mwenyekiti na katibu hutia sahihi zao.

7.	 Kuzungumza yatokanayo na mkutano huo uliopita, yaliyohitaji 
utekelezaji kuona yalivyofikiwa.

8.	 Kujadili dondoo (agenda ) za siku hiyo moja baada ya 
nyingine. Kila mjumbe anapaswa:-
(a)	 Kuwa msikivu kwa kila kinachozungumziwa ili aweze 

kuelewa na kutoa mchango wake wa mawazo, maoni 
au hoja.

(b)	 Kuzungumzia maoni au hoja kwa kifupi bila 
kurudiarudia ili kuokoa muda.

(c)	 Kuuliza maswali yanaohusiana na hoja au agenda
(d)	 Kumrudisha msemaji anayekuja nje ya agenda.
(e)	 Daima zungumza kwa ruhusa ya Mwenyekiti.

9.	 Kuweka “MAAZIMIO”  Inashauriwa kuwa na kamati ndogo 
ya kuratibu mapendekezo ya maazimio ya mikutano.

10.	 Kupanga au kukumbushia tarehe ya mkutano ufuatao.
11.	 Ni ilani na ushauri kwa Mwenyekiti

(i)	 Asizungumze mno wakati wa majadiliano bali atoe 	
nafasi zaidi kwa wajumbe, tena bila upendeleo ili aweze 
kutoa uamuzi wenye busara.

(ii)	 Asiruhusu mno wajumbe kurudiarudia hoja au kuunga 
mkono.

(iii)	Awavumilie na kuwaelekeza wasemaji wasiofuata 
taratibu za kawaida za mikutano au wenye lugha 
isiyopendeza
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(iv)	 Aahairishe kikao anapoona wajumbe wanavutana 
katika hoja fulani bila kufikia maafikiano au uamuzi ili 
wajumbe wapate nafasi ya kutafiti na kutafakari zaidi 
nje ya chumba cha mkutano.

(v)	 Asizime maswali ya wajumbe, bali ayapokee na kikao 
kiyafanyie kazi.

(vi)	 Asiwe wa kwanza kuyajibu maswali ya jumla, bali	
awasihi wajumbe wachangie kujibu au kutoa maelezo 
zaidi na yeye awe wa mwisho kuchangia.

(vii)	 Azingatie muda uliopangwa kuepuka kuwachosha 
wajumbe

(viii)	 Demokrasia itumike katika kupiga kura, kila mjumbe 
akiwa na haki ya kura moja. Mwenyekiti ana haki ya 
kuwa na kura ya turufu ikiwa wapiga kura wamelingana 
kwenye kura.

	 Iwapo kila mjumbe atazingatia yaliyoainishwa hapa 
washiriki watafurahia vikao na mikutano kwani 
vikichukua muda mrefu bila sababu vinachosha na 
kukatisha tamaa ya kuhudhuria.

KAMATI NDOGONDOGO ZA HALMASHAURI WALEI:
Halmashauri Walei katika Kigango/Parokia, Jimbo/Taifa 
itakuwa na kamati ndogondogo nazo ni:
1.	 Mipango, uchumi na fedha
2.	 Malezi ya familia
3.	 Elimu ya dini, Mafundisho ya Kanisa na Teolojia
4.	 Haki na Amani
5.	 Liturujia.
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A.	 MPANGO , UCHUMI NA FEDHA:
	 Mwenyekiti wa kamati hii ni MTUNZA HAZINA wa Kamati 

tendaji ngazi yoyote ile.
	 Atakuwa na wajumbe wanne (4) watakaoteuliwa na wajumbe  

kutoka Halmashauri ya Utekelezaji ambayo ni Wenyeviti wote 
kutoka Jumuiya ndogondogo za Kikristu, mtaa/vijiji, kanda, 
vigango, Parokia, Jimbo na Taifa na wenyeviti wa vyama/ 
Mashirika ya Kitume eneo husika. Paroko/Katibu Mtendaji 
/Mkurugenzi ni Mjumbe.

Majukumu ya Kamati:
1.	 Kusimamia mali na fedha za Halmashauri  Walei na Kanisa 

wakizingatia ushauri wa Paroko, Mkurugenzi Utume wa 
Walei Jimbo na Katibu Mtendaji Idara ya utume wa Walei 
Baraza la Maaskofu Katoliki (TEC).

2.	 Kubuni mikakati ya kupata fedha kuendesha Halmashauri 
Walei na Kanisa Mahali.

3.	 Kutengeneza bajeti ya Halmashauri Walei na Kanisa wakiweka
	 mpango mkakati kuanzia Jumuiya ndogo ndogo/Kigango na 

Taifa.
4.	 Kudhibiti matumizi Halmashauri Walei na Kanisa.

B.	 MALEZI YA FAMILIA:
	 Mwenyekiti wa kamati hii ni MWENYEKITI wa kamati 

tendaji ngazi yoyote ile. Wajumbe wanne (4) watateuliwa  
kutoka Halmashauri ya Utekelezaji ambayo ni wenyeviti wote 
kama namba moja. (Mipango, uchumi na fedha) Paroko/ Katibu 
Mtendaji /Mkurugenzi wa Idara ya uchungaji au Padre mlezi 
eneo husika anaalikwa.

Majukumu ya Kamati:
1.	 Kuratibu na kusimamia malezi ya familia, vijana na watoto 

kwa njia mbalimbali
2.	 Kuhamasisha uanzishaji na uendeshaji wa shule za awali.
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3.	 Kuratibu mafundisho na malezi ya watu wa ndoa, kabla na 
baada ya kufunga ndoa.

4.	 Kuratibu na kusimamia mafundisho ya uzazi wa mpango 
kulingana na mafundisho ya Kanisa Katoliki

5.	 Kushauri kwa Ushirikiano na Paroko katika masuala ya ndoa 
na familia.

C.	 ELIMU YA DINI, MAFUNDISHO YA KANISA NA 
TEOLOJIA

	 Mwenyekiti wa kamati hii ni KATIBU MSAIDIZI wa kamati 
tendaji. Wajumbe wanne (4) watateuliwa kutoka Halmashauri 
ya Utekelezaji ambayo ni Wenyeviti wote kama namba moja 
(Mipango Uchumi na Fedha), Paroko, Katibu Mtendaji, 
Mkurugenzi wa Idara ya Elimu au Padre Mlezi eneo husika 
anaalikwa.

Majukumu ya Kamati:
1.	 Kuwezesha ufudishaji wa Biblia Takatifu na maandiko mengine 

yanayohusu Kanisa.
2.	 Kufuatilia ufundishaji wa Sakramenti mbalimbali za Kanisa.
3.	 Kuwezesha na kusimamia EKUMENI (Mahusiano ya Kanisa 

Katoliki na Madhehebu ya Kikristo na Dini nyingine).
4.	 Kuratibu mafundisho ya dini mashuleni.

D:	 HAKI NA AMANI:
	 Mwenyekiti wa Kamati hii ni KATIBU wa Kamati tendaji 

ngazi yoyote ile. Wajumbe wanne (4) watateuliwa kutoka 
Halmashauri Walei ambayo ni Wenyeviti wote kama namba moja 
(Mipango, Uchumi na Fedha) Paroko/Katibu wa Kamisheni 
na Haki na Amani ngazi husika anaalikwa.
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MAJUKUMU YA KAMATI
1.	 Kuratibu ufundishaji wa Mafundisho ya Kanisa kuhusu jamii.
2.	 Kubuni Programu za kuwawezesha roho ya Injili kupenyeza 

katika malimwengu (malimwengu ni mambo yote ya  maisha 
yanayohusu familia, kiuchumi, kiutamaduni,  kisiasa na 
mahusiano ya taifa na mataifa).

3.	 Kuratibu na kufundisha Haki na Wajibu mbalimbali za watu.

E.	 LITURUJIA NA IBADA:
	 Mwenyekiti wa Kamati hii ni MAKAMU MWENYEKITI 

wa kamati tendaji ngazi yoyote ile. Wajumbe wanne (4) 
watateuliwa kutoka Halmashauri ya utekelezaji ambayo ni 
Wenyeviti wote kama namba moja (Mipango uchumi na fedha) 
Paroko, Katibu mtendaji, Mkurugenzi wa Idara Uchungaji au 
Padre mlezi anaalikwa.

	 Majukumu
1.	 Kuratibu Ufundishaji wa sala na ibada mbalimbali za 

Kanisa Katoliki. 
2.	 Kupanga na kusimamia shuhguli za huduma Kanisani.
3.	 Kuongoza Sala na tafakari ya Neno la Mungu.

	 NB: Mjumbe yeyote wa Kamati ndogo ndogo haruhusiwi 
kuhudumia zaidi ya kamati moja isipokuwa anaweza 
kuhudhuria kikao kama mwalikwa kuhusu jambo fulani 
muhimu.

MAJARIBU KATIKA UONGOZI:
Majaribu ni matokeo ya mpatayo mtu katika dunia hii iliyojaa 
madhambi, madhulumu na inayoonekana kama imevunjika 
vipande vipande.
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(a)	 Majaribu mengine ni kwa mpango wa Mungu:
	 	Abraham umtoe mwanao wa pekee Isaka umpendaye 

sadaka ya kuteketezwa. Abrahamu akamfunga Isaka 
na kumweka juu ya kuni tayari kumtoa lakini Mungu 
akamwambia, “Usimdhuru  mtoto wala usifanye jambo 
lolote. Sasa najua kwamba unamcha Mungu kwani 
hukuninyima hata mwanao wa pekee (Mwa. 22: 1-12)

	  Mungu asema “Nitawajaribu katika tanuu ya taabu” 
(Isaya 48:10) Pamoja na majaribu hayo hatuachi tushindwe 
kwa kuwa yeye yupo nasi na gongo lake na fimbo yake 
vyatufariji (Zab 23: 4). Yeye atailinda mienendo yetu na 
kuhifadhi njia zetu sisi tulio waaminifu wake. (Methali 
2:8) na atazinyoosha njia zetu (Yoh. 14:8)

(b)	 Majaribu mengine ni kutoka kwa shetani
	 	Shetani anamjaribu Ayubu ili amkane Mungu (Ayubu 1:6-

22) Ayubu hakufanya dhambi wala kumwazia Mungu kwa 
upumbavu. Yesu alijaribiwa (Mt. 4: 1-11) 

	 	Bwana kiti chake kiko mbinguni, macho yake yanaangalia 
wanadamu, kope zake zinawajaribu “Bwana huwajaribu 
wenye haki:” Zab 11: 11 4a 5a ) Yer. 20:12) Hivyo 
kiongozi anapopitiwa na majaribu usifadhaike, usiogope, 
usimkasirikie Mungu wala usikose kuwa na subira kwani 
ukifanya hayo utaonyesha huna imani thabiti.

	 	Katika Uongozi usilewe majivuno, bali uwe mvumilivu 
katika majaribu, kwani hayo yatakutegemeza upate 
kuwa 	  mkamilifu na mwaminifu na hautapungukiwa 
na chochote. (Yak. 1:2 - 4|) kwa maana Mungu huwapa 
nguvu wale walio waaminifu na uvumilivu. (Nya. 16 : 
9) Mkabidhi Bwana njia zako pia umtumaini yeye naye 
atafanya. (Zab. 37:5)
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Mtume Paulo anakiri “mambo haya makuu niliyofunuliwa 
yasinifanye nilewe majivuno nilipewa maumivu mwilini kama 
miiba na shetani mwenye kunipiga. Sikustahili kujivuna lakini 
nilimsihi Bwana jambo hili linitoke. Bwana akaniambia “NEEMA 
YANGU INATOSHA” Ndipo nikasema “Nakubali kwa radhi 
udhaifu, dharau, taabu , udhalimu na mateso kwa ajili ya Kristo”(2Kor 
12:7 -10)

Hivyo viongozi Walei yatupasa kuyakubali majaribu na mateso 
kwa ajili ya Ujenzi na Utekelezaji wa Utume wa Walei katika Kanisa, 
Tuwajibike na kushirikiana katika Kristo.
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	 MIKUTANO MIKUU/MAALUM

1.	 KAMATI TENDAJI
Wajumbe
(a)	 Kamati Tendaji JNNK
(b)	 Wenyeviti wa Vyama Mashirika ya Kitume
(c)	 Makatibu wa Kamati ndogo ndogo

Majukumu
(i)	 Kupokea taarifa na maelekezo kutoka ngazi ya juu 		

na  kuyatekeleza
(ii)	 Kutoa maoni na mapendekezo kwa ngazi ya juu kwa 

kutumia vyombo husika. 
(iii)	Kupokea na kupitisha taarifa ya fedha, bajeti, mapato 

na matumizi
(iv)	Kuandaa mkutano wa Halmashauri ya Utekelezaji/

Mikuu

2.	 HALMASHAURI YA UTEKEKELEZAJI
Wajumbe:
(a)	 Wenyeviti JNNK, JNNK/KIJIJI/MTAA/KANDA/ 		

KIGANGO/PAROKIA NA JIMBO
(b)	 Wenyeviti wa vyama na mashirika ya kitume ngazi 		

husika, Makatibu wa Kamati ndogo ndogo 

Majukumu:
(i)	 Kupokea taarifa na maelekezo kutoka kamati tendaji 

ngazi husika na Kanisa
(ii)	 Kupokea na kupitisha taarifa ya fedha kwa matumizi 
(iii)	Kufuatilia utekelezaji wa yaliyoandaliwa na kamati 

tendaji ngazi husika
(iv)	Kuandaa Mikutano Mikuu / Maalum
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	 MIKUTANO MIKUU/MAALUM

3.	 KAMATI TENDAJI
Wajumbe
(a)	 Wenyeviti, Makatibu na Watunza Hazina Vigango, 

Parokia na Jimbo
(b)	 Wenyeviti VMJ Kitume ngazi husika
(c) 	 Makatibu wa kamati ndogo ndogo

Majukumu:
(i)	 Kupokea taarifa na maelekezo kutoka ngazi ya JNNK, 

Jimbo na ya Kanisa	
(ii)	 Kupokea taarifa ya fedha, bajeti, Mapato na Matumizi 
(iii)	Kufuatilia utekelezaji wa yaliyoazimiwa na vikao/	

Mikutano ya Kanisa
(iv)	Kuchagua viongozi wapya ngazi husika toka JNNK 

hadi jimbo

4.	 WAHUSIKA
(a)	 Kamati tendaji, Baba, familia au mwakilishi

-	 Wenyeviti wa Vyama na Mashirika ya Kitume
-	 Makatibu wa Kamati ndogo ndogo
	 Hawa wanaunda Halmashauri ya utekelezaji JNNK

(b)	 -	 Kamati Tendaji, Wenyeviti wa Kijiji/Mtaa/Kanda 
na Kigango
-	 Wenyeviti wa vyama Mashirika ya Kitume
-	 Makatibu wa Kamati ndogo ndogo
	 Hawa wanaunda Halmashauri ya utekelezaji Kijiji/ 

Mtaa/Kanda  na Kigango
(c)	 - 	 Kamati Tendaji Wenyeviti Kijiji/ Mtaa na Kigango

-	 Wenyeviti wa Vyama, Mashirika ya Kitume
-	 Makatibu wa kamati ndogo ndogo 
-	 Paroko / Wakili Paroko
	 Hawa wanaunda Halmashauri ya Utekelezaji 

Parokia
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(d)	 - 	 Kamati Tendaji Wenyeviti Parokia/Vigango Teule
	 -	 Wenyeviti wa Vyama/ Mashirika ya Kitume
	 - 	 Makatibu wa kamati ndogo ndogo\
	 - 	 Afisa Mtendaji, Mkurugenzi Idara ya Utume 

wa Walei. Hawa wanaunda Halmashauri ya 
Utekelezaji jimbo

(e)	 - 	 Kamati Tendaji, Wenyeviti, Makatibu, Watunza 
hazina

	 - 	 Wenyeviti wa Vyama na Masharika
	 - 	 Paroko/Wakili Paroko - Ngazi ya Kigango na 

Parokia
	 - 	 Afisa Mtendaji / Mkurugenzi Idara ya utume wa 

Walei Ngazi ya jimbo
	 - 	 Hawa wanashiriki mikutano mikuu ngazi husika.

5.	 JEDWALI VIKAO/MIKUTANO

6.	 TAARIFA ZA VIKAO/MIKUTANO
1.	 Kamati Tendaji siku saba (7) kabla ya siku ya mkutano
2.	 Halmashauri ya Utekelezaji siku kumi na nne (14) hadi 

ishirini na moja (21) kabla ya siku ya mkutano.	
3.	 Mikutano mikuu siku thelathini 30 kabla ya siku ya 

mikutano 

S/NO
VIKAO/ 

MIKUTANO
KAMATI
TENDAJI

HALMASHAURI
UTEKELEZAJI

MKUTANO
MKUU

1. JNN Kristo
Wanajumuiya

Kila wiki kwa 
sala na 
majadiliano

Sala 2

2. JNN, MTAA
KIGANGO 
NA PAROKIA

12 Kila mwezi Kwa mwaka 3 1

3. JIMBO 12 Kila mwezi Kwa mwaka 3 1
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7.	 KUHALALISHA KIKAO/MKUTANO
	 Idadi ikifikia nusu ya wajumbe wa mkutano ni halali

8.	 HITIMISHO
	 Ndugu viongozi mikutano ni muhimu sana katika utendaji 

wetu sisi Walei. Kutokuwepo mikutano kunadhoofisha 
utume wa Walei kwani kutakosekana uwajibikaji na 
ushirikiano. Umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu, kidole 
kimoja  hakivunji chawa. Ushirikiano huvunja mlima hata 
kama ungekuwa mgumu kiasi gani. Katika mikutano 
tunashirikishana ujuzi, elimu, mang’amuzi na namna ya 
utendaji na ubunifu. Basi tushiriki mikutano kwa kuleta 
mafanikio yetu Walei na Kanisa zima.
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REJEA
•	 Mtaguso mkuu Vatikani II

•	 Biblia

•	 Uongozo bora na Padre General Chilambo,

•	 Katekisimu ya Kanisa Katoliki
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